New Page 2

ติดต่อลงโฆษณา คลิ๊ก ๆๆ

อัมพวา » เว็บบอร์ด อัมพวา » ติเพื่อก่อ  
คุณ: ปัง โพสเมื่อ : 30 ม.ค. 54 เวลา: 06:58 น.
เพิ่งกลับจากอัมพวามา ตั้งใจที่จะเห็นความเป็นอยู่แบบไทยไทย ชนบท แต่รู้สึกผิดหวังมากที่อัมพวาไม่เป็นอย่างที่คิด ทั้งความไม่สะอาดของตลาดน้ำ ราคาแพงไม่ว่าจะเป็นอาหาร หรือที่พัก อ่านจากหนังสือแนะนำร้านอาหารอร่อยริมแม่น้ำ ตอนเช็คบิลตกใจมากหลนเนื้อปูชุดละ180บาท แถมอาหารก็หวานจนเลี่ยน ที่พักก์อธรรมดา ธรรมดา ราคาปาไปตั้ง 1500 บาท คิดว่าผู้ประกอบการที่อัมพวาก็จะเป็นเหมือนที่อำเภอปายแล้ว ที่ตั้งราคาไว้สูงลิบลิ่ว อย่างนี้ใครไปก้อเข็ด เปรียบเทียบกับตอนไปเที่ยวทางประจวบ ทางนี้บ้านเมืองและชายหาดสะอาดมากมาก แถมยังมีอาหารถูกถูก คุณภาพดี อยากให้อัมพวามาดูเป็นตัวอย่าง

เที่ยวสุดฮิต: [เกาะเสม็ด] [เกาะช้าง] [ปาย]
คุณ: amphawa@now
ความเห็นที่:โพสเมื่อ: 1 ก.พ. 54 เวลา: 14:30 น.
ขอร่วมแสดงความคิดเห็นนะคะ
ขอแยกเป็นประเด็นๆไปนะคะ
เรื่อง1 เรื่องความเป็นอยู่แบบไทยนั้น อัมพวาเปลี่ยนจากเมืองปิดเป็นเมืองท่องเที่ยวไปแล้ว ผู้มีทุนก็จะเข้ามาแสวงที่ทำกิน ย่อมเป็นเรื่องธรรมดานะคะ อีกทั้งเป็นเมืองที่ไม่ไกลกรุงเทพ มีคนเดิน ก็มีคนขาย มีคนพัก ก็มีบ้านพัก ถือว่าเป็นเรื่องธรรมดาค่ะ
แต่ในความเป็นอยู่แบบไทยก็ยังคงมีอยู่ในบางส่วนของอัมพวา หากคุณหามันเจอนะคะ
เรื่องที่ 2 หากตลาดน้ำไม่สะอาดแจ้งได้ที่เทศบาลตำบลอัมพวาเลยค่ะ เข้าเว็บของเทศบาลแล้วส่งเมลล์แจ้งหรือโทรแจ้งหรือทำจดหมายแจ้งก็ได้ค่ะ เพื่อความเป็นลายลักษ์อักษร เพราะเทศบาลมีหน้าที่ดูแลตลาดน้ำอัมพวาค่ะ
เรื่องที่ 3 เรื่องราคาที่พักและอาหาร เนื่องจากอัมพวามีที่พักทั้งรีสอร์ทและโฮมสเตย์มากถึงเกือบ 500 ที่ ถือว่าเมืองเล็กๆอย่างนี้มีขนาดนี้ เยอะมากทีเดียวค่ะ แต่ละที่ก็ต้องแจ้งราคาที่พักให้ทราบก่อนเข้าพักหรือจองอยู่แล้วนะคะ ซึ่งสามารถเลือกตามชอบ ทั้งสไตล์และราคาค่ะ เรื่องร้านอาหารก็เช่นกัน
และที่คุณปังได้ไปตามร้านที่แนะนำในหนังสือ จากความเข้าใจและประสบการณ์ส่วนตัว ร้านที่แนะนำในหนังสือ ก็จะเป็นร้านที่เป็นสปอนเซอร์ให้กับหนังสือนั้นๆนะคะคงรับประกันเรื่องความอร่อยได้ไม่เท่า การบอกต่อกันปากต่อปาก หรือเขียนคอมเมนต์กันตามเน็ทนะคะ
ต้องขอโทษหากความคิดเห็นไม่ถูกใจผู้อ่าน เพียงแต่เขียนตามประสบการณ์ที่พบเห็นในแง่มุมของตน ที่อาจไม่เหมือนคุณปังนะคะ
 เที่ยวสุดฮิต: [เกาะเสม็ด] [เกาะช้าง] [ปาย]
คุณ: สาวแว่น
ความเห็นที่:โพสเมื่อ: 5 มี.ค. 54 เวลา: 12:03 น.
กำลังตัดสินใจจะไปเที่ยวอยู่พอดี ช่วงเทศกาลสงกรานต์คะ คนคงเยอะน่าดู
ตอบกระทู้
รายละเอียด :
ชื่อ :
รูปภาพ :

Code :
*กรุณาใส่ Code ตามด้านบน
New Page 2
New Page 1

Copyright by อัมพวา.net