New Page 2

ติดต่อลงโฆษณา คลิ๊ก ๆๆ

อัมพวา » เว็บบอร์ด อัมพวา » รักอัมพวา อยากให้ยั่งยืน  
คุณ: A โพสเมื่อ : 22 ก.พ. 55 เวลา: 10:36 น.
สวัสดีครับ
ปัจจุบันผมทำงานอยู่ที่กรุงเทพฯ แต่จริง ๆ เป็นคนราชบุรี มีโอกาสไปเที่ยวอัมพวา ตั้งแต่ยังไม่ดัง นับครั้งไม่ถ้วนในการไปเที่ยวรู้สึกหลงรักอัมพวา มีเสน่ห์อย่างมาก มีข้อเด่น คือ วิถีชุมชนที่เป็นธรรมชาติ, บรรยากาศดี , อยู่ใกล้กรุงเทพฯเดินทางสะดวก , มีดนตรีริมคลอง ที่ร้องคาราโอเกะ ,มีสานปลาตะเพียนตรงพิพิธภัณฑ์ และอื่น ๆ อีกมากมาย
แต่วันนี้อัมพวากำลังอยู่สภาพที่่มีแต่คนหาผลประโยชน์แต่ไม่บำรุงรักษา อีกไม่นานความเสื่อมก็จะมาถึง ผมจึงขอเสนอแนะข้อที่ควรปรับปรุงเพื่อความยั่งยืนต่อไปครับ
1.ขยะเริ่มมากขึ้น เนื่องจากคนมาก ต้องมีระบบการกำจัดขยะในระหว่างที่มีนักท่องเที่ยวเนื่องจากล้นทุกถัง ควรมีเจ้าหน้าที่รักษาความสะอาด ตลอดเวลา จ้างพิเศษก็ได้ครับ ประกอบกับผู้ค้าใช้โฟมเยอะมาก น่าจะรณรงค์ให้ใช้ภาชนะจริงอาจจะลำบากบ้างแต่เพื่ออัมพวา เห็นโฟม เห็นถุงพลาสติกตกไปในน้ำก็ไม่มีคนเก็บ เหมือนกับว่าหน้าที่ไม่ใช่
2.สองฝั่งคลองริมทาง มีการก่อสร้างศาลาร้านค้า หรือ ต่อแผ่นไม้ออกไป กินพื้นที่ริมคลอง โดยเฉพาะถ้ายืนบนสะพานแล้วหันหน้าไปทางคลอง ไม่ใช่ทางปากแม่น้ำ เมื่อเดินไปก็จะเห็นคนขายทั้งสองด้าน ทำให้บรรยากาศริมคลองหายไป วัตถุประสงค์ส่วนหนึ่งของคนไปเที่ยวคือต้องการไปดูคลอง ทุกคนที่ค้าขายต้องการพื้นที่ค้าขายเพิ่ม ทำให้บรรยากาศเสียไป แล้วต่อไปไม่มีคนไปเดินผู้ค้าจะขายให้ใคร อยากให้ผู้เกี่่ยวข้องจัดการเรื่องการต่อเติมด่วนครับ
3.ป้ายไฟ ที่ยื่นลงไปในพื้นที่คลอง เป็นป้ายไฟบอกชื่อร้านค้า ตอนนี้ยังไม่มากเท่าไร ต่อไปอาจจะมีเยอะ เพราะร้านนั้นทำป้ายยื่นไปในคลองได้ เดี๋ยวฉันก็ทำได้ ต่อไปจะไม่เป็นระเบียบดูไม่สวยงาม ควรสั่งรื้อถอนออกให้หมด ให้คงความเป็นเอกลักษณ์ของคลองอัมพวา
4.ร้านค้าตั้งแผงเกินพื้นที่กำหนด เห็นมีเส้นแบ่งไม่ให้เกิน แต่ปรากฏว่าหลายจุดเกินออกมา เดินยากคนเบียดกันเกินไป แทนที่จะขายของได้มาก กลับขายไม่ได้เพราะคนขี้เกียจยืนซื้อเพราะคนชนกัน เป็นความเห็นแก่ตัวของผู้ค้า คิดว่ายื่นออกมาได้มากเท่าไรยิ่งดี จะได้วางของเยอะ วางของเยอะกับขายไม่ได้ ดังนั้นอยากให้ผู้ค้าลดความเห็นแก่ตัวลงครับ
5.สภาพภูมิสถาปัตย์ ที่เคยได้รับรางวัลมา กำลังจะหายไป เนื่องจากเห็นมีการรื้อบ้านเก่า และมีการก่อสร้างเรือนไทยใหม่ หรือร้านค้าใหม่ ต่อไปเอกลักษณ์เรือนแถวความเป็นอัมพวาจะหายไป ถ้าไม่รีบควบคุมเรื่องภูมิสถาปัตย์ คิดว่าน่าจะยังคงเอกลักษณ์อัมพวา ออกเป็นข้อกำหนด อย่าทำตามใจฉัน กาลเวลาเปลี่ยนถ้ายังไม่กำหนดให้ชัดเจน เดี๋ยวสภาพเรือนไม้จะหายไปครับ
6.ราคาอาหาร มีการปรับตัวสูงขึ้นตามสภาพเศรษฐกิจ แต่ยังคงมีบ้างร้านไม่ปรับราคา เช่น ร้านในเรือก๋วยเตี๋ยวชามละ 10 บาท , ข้าวต้มชามละ 10 บาท ซึ่งถือว่ายังคงรักษาเอกลักษณ์และความมีเสน่ห์ของตลาดน้ำไว้ แต่ร้านค้าที่ปรับราคาสูงมากเกินไปควรมีการควบคุม ถึงแม้ว่าจะมีการแข่งขัน แต่บางครั้งลูกค้าไม่ทราบแล้วไปกินของแพงอาจทำให้ไม่ประทับใจ ถึงแม้ไปครั้งต่อไปก็อาจจะไม่กินร้านเดิม แต่อยากให้นักท่องเที่ยวประทับใจตั้งแต่ครั้งแรกครับ
ผมรักอัมพวาครับและอยากให้อัมพวายังคงมีชีวิตที่ดีต่อไป ผมอยากให้ผู้เกี่ยวข้องช่วยกันหาทางปรับปรุงแก้ไขและพัฒนาอย่างยั่งยืน ผู้ค้าอย่าหวังเพียงแค่ผลประโยชน์ส่วนตน แต่ควรเห็นแก่ส่วนรวม อย่าทุบหม้อข้าวตัวเองครับ
ผมต้องขอโทษที่เขียนมาเยอะ ครั้งนี้ทนไม่ได้แล้วครับเพราะเพิ่งไปเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาอีกรอบ และอยากรบผู้ดูแล Webboard ตอบด้วยครับ รวมทั้งประสานงานให้ผู้แทนชุมชนรับทราบข้อเสนอแนะและตอบคำถามเพื่อจะได้ทราบความคืบหน้าครับ

ขอบคุณครับ

A
 เที่ยวสุดฮิต: [เกาะเสม็ด] [เกาะช้าง] [ปาย]
ตอบกระทู้
รายละเอียด :
ชื่อ :
รูปภาพ :

Code :
*กรุณาใส่ Code ตามด้านบน
New Page 2
New Page 1

Copyright by อัมพวา.net